
MUAFAKA WA 
HUDUMA 2024



 

 
  

BARAZA 
 
Baraza la Vyombo vya Habari la Kenya (MCK) ni asasi ya kitaifa iliyoanzishwa kupitia Kifungu 
cha Mwaka wa 2013 cha Baraza la Vyombo vya Habari kustawisha na kuratibu sekta ya vyombo 
vya habari nchini Kenya ili kuimarisha uhuru wa vyombo vya habari, utaalamu na kujisimamia 
kama inavyofafanuliwa katika Kifungu cha 34 (5) cha Katiba. 
 
Muafaka wa Utoaji Huduma wa Baraza la Vyombo vya Habari unatambua huduma zetu za 
kimsingi na viwango vya huduma vinavyotarajiwa na wateja wetu. Unatoa ufahamu kuhusu 
jukumu la Baraza linalokusudiwa kuwafahamaisha washikadau wetu kuhusu Lengo, Maono, 
Maadili ya Kimsingi na viwango ambavyo baraza hili limejitolea kuzingatia katika jitihada za 
kuendelea kuwahudumia wateja wetu 
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KUSUDI LA MUAFAKA WA UTOAJI HUDUMA 

 
Muafaka huu wa utoaji huduma ni taarifa ya kusudi la kujitolea kwetu kutoa huduma bora zaidi 
iwezekanavyo kwa washikadau wetu. Unatoa mwongozo wa utoaji huduma kwa washikadau 
wetu wote. 
 
 
LENGO 
Kulinda uhuru wa vyombo vya habari na kuimarisha utaalamu kupitia kuratibu viwango 
vinavyostahili kuzingatiwa na vyombo vya habari na kuhakikisha vinazingatiwa kikamilifu. 
 
MAONO  
Kuhakikisha kuwepo kwa Vyombo vya Habari vya kitaalamu, huru na vinavyojitegemea 
vinavyowajibika kwa umma. 
 
MAADILI YA KIMSINGI  
Ili kuwianisha lengo na maono ya baraza kila mfanyakazi na washiriki wanaowasiliana na Baraza 
wanatarajiwa kutafakari na kujitolea kuzingatia fungu lifuatalo la maadili ya kimsingi: 

• Utalaamu 

• Uvumbuzi na Ubunifu 

• Uwajibikaji na Uwazi  

• Uhuru  

• Utendakazi wa pamoja 
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JUKUMU LETU 

 
i. Kuimarisha na kulinda uhuru na kujisimamia kwa vyombo vya habari; 
ii. Kutoa maagizo ya viwango vya kuzingatiwa na waandishi wa habari, wahudumu wa 

sekta ya vyombo vya habari na vyombo vya habari; 
iii. Kuhakikisha kulindwa kwa haki na heshima ya waandishi wa habari wanapotekeleza 

wajibu wao; 
iv. Kuimarisha na kuboresha maadili na viwango bora vya utalaamu miongoni mwa 

waandishi wa habari na vyombo vya habari; 
v. Kushauri serikali au mamlaka husika kuhusu masuala ya utaalamu, elimu na utoaji 

mafunzo ya waandishi wa habari na washiriki wengine wa vyombo vya habari; 
vi. Kuratibu viwango vya kutoa elimu na mafunzo ya kitaalamu kwa waandishi wa habari 

kwa kushauriana na taasisi husika za mafunzo; 
vii. Kuratibu na kusimamia viwango vya maadili na nidhamu kwa waandishi wa habari, 

washiriki wengine wa vyombo vya habari na vyombo vya habari; 
viii. Sajili waandishi wa habari wa humu nchini na wa kigeni kwa kuthibitisha ustadi wao, 

mamlaka au uhalisi wao ikilinganishwa na viwango rasmi vilivyowekwa kwa kuzingatia 
ubora na mafunzo ya waandishi wa habari nchini Kenya ikiwemo kudumisha daftari ya 
waandishi wa habari, vyombo vya habari na daftari nyinginezo kama itakavyohitajika na 
kutoa stakabadhi zinazodhihirisha usajili na Baraza kama itakavyokadiriwa na Baraza 
hili; 

ix. Kukadiria utendakazi wa vyombo vya habari kila mwaka pamoja na maoni ya umma 
kuhusu vyombo hivyo na kuchapisha matokeo kwa angalau magazeti mawili 
yanayosambazwa kitaifa;  

x. Kupitia Waziri husika, kuwasilisha bungeni taarifa kuhusu majukumu yake; 
xi. Kubuni viwango vya utendakazi wa vyombo vya habari na kusimamia na kuchunguza 

uzingativu wa viwango hivyo na vyombo vya habari; 
xii. Shirikisha utatuzi wa mizozo kati ya serikali na vyombo vya habari, kati ya umma na 

vyombo vya habari na kati ya vyombo habari; 
xiii. Andikisha na kudumisha sajiliya waandishi wa habari  wa humu nchini na wale wa 

kigeni walioorodheshwa, vyombo vya habari na daftari nyingine kama hizo kama 
itakavyotarajiwa kuwa muhimu;   

xiv. Kama itakavyohitajika kulingana na sheria zilizopo, kukadiria na kuidhinisha maombi ya 
kusajiliwa na taasisi za elimu ambazo zinataka kutoa mafunzo  ya uandishi wa habari; na  

xv. Kutekeleza majukumu mengine ambayo huenda yakawasilishwa kwake chini ya sheria 
zozote zilizopo. 
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WASHIKADAU WETU  

 
SEKTA YA 
UANDISHI WA 
HABARI 

(1) Wamiliki wa Vyombo vya Habari na Wakuu wake  
(2) Wahariri wa Habari (3)Waandishi wa Habari, Waandishi, Wapiga Picha na 
Waelekezi wa Fahirisi (4) Wanamablogu na Wahariri wa Majukwaa ya Habari 
za Kijamii (5) Mashirika ya Wataalamu wa Habari na Makongamano 
yao(6)Mashirika Mengine ya Kitaalamu Yanayohusiana na Nyanja hiyo. 
(7)Taasisi za Masomo na Mafunzo ya Habari (8)Mashirikisho ya Wenye Vyombo vya 
Habari(9) Wataalmu na Washauri wa kujitegemea wa sekta ya Vyombo vya Habari 

SEKTA YA SERIKALI  (1) Serikali ya Kitaifa– Wizara na Idara; (2) Bunge– Seneti, Bunge la Kitaifa; 
(3) Idara ya Mahakama – Mahakama ya Upeo, Mahakama ya Rufaa, 
Mahakama ya Juu na Mahakama za Mahakimu na Majopo; (4) Serikali za 
Kaunti– Kamati Kuu za Kaunti, Mabunge ya Kaunti; (5) Mashirika ya Serikali; (6) 
Mashirika ya Kujisimamia ya Serikali; (7) Tume na Afisi Huru;(8)Tume, 
Mashirika na Kamati za Kisheria 

RAIA NA MASHIRIKA 
YA KIJAMII 

(1) Mashirika ya kutetea haki za raia (2)Mashirika ya Kijamii (3)Makanisa na Mashirika ya 
Kidini (4) Makundi ya Watu wenye Mahitaji Maalumu(Vijana, Wanawake, 
Watoto, Walemavu, Wakimbizi (5)Miungano  ya Wakaazi 

WASHIRIKA WA 
KIMAENDELEO 

(1)Mashirika ya Umoja wa Mataifa (2) Balozi za Mataifa ya Kigeni (3) 
Mashirika ya Serikali za Kimaitaifa (4) Mashirika ya Kijamii ya Kimataifa (5) 
Wakfu na Dhamini  za hapa nchini na za Kimatifa 

WATAALAMU, 
BIASHARA NA  SEKTA 
ZA KIVIWANDA  

(1)Mashirika ya Wataalamu (2) Mashirika ya Wanachama wa 
Kibiashara (3) Mashirikisho ya Kibiashara 
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HUDUMA ZETU

 
HUDUMA/BIDHAA

 
MAHITAJI YA KUPATA BIDHAA AU HUDUMA  GHARAMA

 MUDA 
ULIOWEKWA 

MASOMO 

Ukaguzi wa 
Chuo na 
Kuidhinishwa 
kwa Mtaala 

(a) Fomu zilizojazwa kikamilifu za A – 
Kuidhinishwa kwa Mtaala  

Fomu ya kuwasilisha Maombi; 
 
(b) Fomu zilizojazwa kikamilifu za B–

Kuidhinishwa kwa Mtaala–Fomu ya 
Kujikadiria binafsi zipo katika tovuti ya 
Baraza  

Bila malipo Siku 30 za kazi 

Ruzuku Fomu za kuomba Ruzuku zapatikana katika 
jukwaa hili  
 
https://www.mediacouncil. 
or.ke/form/grant-application 

Bila Malipo Siku 30 za kazi 

Mafunzo Fomu za kuomba kupewa Mafunzo  
 
https://www.mediacouncil. 
or.ke/academy/training/apply- 
for-a-training 

Bila Malipo Siku 5 za kazi  

Kusajiliwa Wasilisha maombi kupitia  lango: 
https://accreditation. 
mediacouncil.or.ke:882 
Simu ya moja kwa moja ya kuwasilisha maombi 
ya kusajiliwa : 0110131447 
 
Ilani: Wanaofanya kazi ya Uandishi 
wanahitaji hati kutoka Baraza la Vyombo 
vya Habari 

Raia wa Kenya 
shilingi 2,000 
Raia wa Kigeni 
wanaohitaji hati ya 
muda mrefu Shilingi 
.10,000 
Hati ya muda mfupi 
shilingi 5,000 
Wanafunzi Shilingi 
300 

Siku 2 za kazi 

 Kupewa kadi mpya Shilingi 300 Siku 2 za kazi  
 Kujisajili kwa Kampuni ya Habari  

 
https://accreditation. 
mediacouncil.or.ke:882/media- 
house/register 

Kulingana na 
viwango 
vinavyotolewa katika 
arifa ya gazeti rasmi 
la serikali  

Siku 7 za kazi  

 Usajili wa Mashirikisho ya 
Wanahabari/Makundi ya  kusaidia  
 
https://www.mediacouncil. 
or.ke/sites/default/files/ 
downloads/Media_Associations_ 
Submissions_Form.pdf 

Bila Malipo Siku 7 za Kazi  

Uthibitisho wa 
Mwandishi wa 
Habari  

Nambari ya Uthibitisho 40314 (Huduma ya Bila 
malipo ya kutuma ujumbe mfupi kwa simu ya 
rununu) 
 
https://www.mediacouncil. 
or.ke/accreditation/journalist- 
verification 

Bila Malipo Mara moja 

Baraza la Vyombo vya Habari la Kenya Muafaka wa Huduma 2024  

7

NAMBARI

1.

2.

3.

4.

5.



HUDUMA/BIDHAA 
 

GHARAMA
 MUDA 

ULIOWEKWA 

Malalamishi 
kuhusu vyombo 
vya habari  

Wasilisha malalamishi  Bila Malipo Siku 3 za Kazi 
(Kutambua 
kuwasili kwa 
malalamishi) 

Kusikiliza kesi  Jaza fomu  katika tovuti ya Tume ya 
Malalamishi  
www.complaintscommission. or.ke 

Bila Malipo Siku 5 za kazi 

Ukiukaji wa haki 
za Uhuru wa 
Uandishi  wa 
Habari 

Jaza fomu katika tovuti ya Baraza la Vyombo 
vya Habari 
https://www.mediacouncil. 
or.ke/form/report-violation Hotline: 
0702 222 111 

Bila malipo Ndani ya muda 
wa masaa 24  

Ombi la kupata 
habari  

Jaza fomu katika Tovuti ya Baraza la Vyombo 
vya Habari: 
https://www.mediacouncil. 
or.ke/services/information- request 

Bila Malipo Siku 5 za kazi  

Kuwasilisha 
habari kuhusu 
ufisadi  

Jaza  Fomu katika Tovuti ya Baraza la 
Vyombo vya Habari la Kenya: 
https://www.mediacouncil. 
or.ke/complaint/corruption- reporting 

Bila Malipo Siku 7 za Kazi  

Malalamishi ya 
Umma  

Jaza Fomu katika tovuti ya Baraza la Vyombo 
vya Habari la Kenya:  
 
https://www.mediacouncil. 
or.ke/complaint/service-complaints 

Bila Malipo Siku 7 za Kazi  

Ununuzi/Uuzaji Kutia saini kandarasi kutoka siku ya 
makubaliano  

Bila Malipo Siku 30 za Kazi  

Utoaji wa Stakabadhi ya Ununuzi 
bidhaa/Huduma yaani LPO 

Bila Malipo Siku 1 ya Kazi  

Malipo  Tengeneza Ankara  Bila Malipo Siku 30 za Kazi  
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MAHITAJI YA KUPATA BIDHAA AU HUDUMA  NAMBARI

6.

7.

8.

9.

10.

11.

12.

13.



 

HAKI ZAKO KAMA MTEJA  

 
Ukiwa mteja wetu una haki ya; 

1. Kuhudumiwa kwa heshima, haki na hadhi katika masuala yote pasipo ubaguzi wowote. 

2. Kupata habari kamili na sahihi kuhusu huduma zetu. 

3. Kupata huduma bora kwa muda unaofaa, kutumia vifaa na habari pasipo kutoa vishawishi 
vyovyote kama vile zawadi na vitu vyovyote kwa wafanyakazi au kuomba vitu vyovyote ili 
kupata huduma. 

4. Kupewa habari faraghani na uaminifu kwa heshima kuhusiana na masuala yako binafsi, 
biashara,mapatano na fedha kwa njia ya kuandikiwa au kuzungumziwa.   

5. Kuwasilisha kwa kuandika malalamishi unapodhulumiwa kwa njia ya kupokea huduma 
kutoka kwetu 

 

WAJIBU WAKO UKIWA MTEJA WETU 
 
 

Ukiwa mteja wa Baraza hili utahitajika; 

1. Kujifahamisha na Muafaka wetu wa Utoaji Huduma. 

2. Kutoa kwa Baraza habari sahihi na kwa wakati unaofaa. 

3. Kuwasilisha, stakabadhi sahihi na zinazostahili na kutoa mahitaji yanayohitajika kwa 
huduma unazohitaji. 

4. Kuzingatia mahitaji ya kisheria na muafaka yanayostahili kwa uandishi wa habari nchini 
Kenya. 

5. Kuwasiliana na wafanyakazi kwa adabu na heshima. 

6. Kuwa mwaminifu, mzingativu wa maadili na utaalamu katika kushughulika kwako nasi. 

7. Ututumie majibu kuhusu huduma zetu katika muda unaofaa. 

8. Uhakikishe mawasiliano yako kwetu yanawekwa anuani sahihi na vile vile ututumie 
mawasiliano muafaka kutuwezesha kukujibu kwa wakati unaofaa.
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KUJITOLEA KWETU KWAKO  

 
Baraza linaahidi yafuatayo kwa wateja wetu; 

1. Kuzingatia uadilifu na utaalamu katika utoaji wa huduma zetu. 

2. Kuazimia na kutoa huduma kama inavyofafanuliwa katika Muafaka wa Utoaji Huduma. 

3. Kutoa habari zinapohitajika mara tu zinapoitishwa kuhusiana na masuala yoyote kulihusu 
Baraza. 

4. Habari zinazotolewa zitahifadhiwa kwa uaminifu. 
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MALALAMISHI YA MTEJA  
 
Tunaamini njia bora zaidi ya kutatua malalamishi na kumridhisha mteja ni kushughulikia suala lililozuka 
mahala lilipotokea. Malalamishi ya hapo mwanzo yapaswa kuwasilishwa katika afisi iliyohusika nawe 
tangu mwanzo. 

 
Tutakujibu vilivyo kuhusiana na malalamishi yako katika muda wa siku (7) za kazi baada ya kupokea 
malalamishi na endapo majibu yatachelewa, tutakueleza ni kwa nini na kukujulisha muda unaostahili 
kutarajia majibu yetu kamilifu. 

Endapo hakuna majibu au haujaridhishwa na majibu unaweza kuwasilisha rufaa kwa : 

 

Mwenyekiti 
Kamati ya Kushughulikia Malalamishi ya Umma 

 ya Baraza la Vyombo vya Habari la Kenya  
Jengo la Britam Centre, Orofa ya chini, 

S.L. Posta 43132-00100, Nairobi, Kenya. 
Barua Pepe: info@mediacouncil.or.ke 
Tovuti: www.mediacouncil.or.ke 

 
 
Iwapo malalamishi yako hayajashughulikiwa ipasavyo na Mwenyekiti wa Kamati inayoshughulikia 
Malalamishi ya Umma, maombi ya rufaa yapaswa kuwasilishwa kwa : 

 
Afisa Mkuu, au 

 
Baraza la Vyombo vya Habari la Kenya, 
Jengo la Britam Centre, Orofa ya chini, 
S.L.Posta  43132-00100, Nairobi Kenya  
Barua Pepe: info@mediacouncil.or.ke 

Tovuti: www.mediacouncil.or.ke 
 

Iwapo ungependa kuwasilisha rufaa dhidi ya uamuzi uliofanywa na Baraza, tafadhali 
tujulishe rasmi kwa kutuandikia na tutachunguza upya uamuzi huo. 
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Tume ya Haki na Utawala,

Jumba la West End, Orofa ya Pili
S.L.P.  20414-00200 Westlands, Nairobi

Simu: 254-02-2270000/2303000/2603765/2441211
Barua Pepe: complain@ombudsman.go.ke



MAJIBU YA MTEJA  

 
Tumejitolea kushughulikia maslahi ya mteja kwa bidii na uadilifu. Iwapo hujaridhika na 
huduma zetu zozote, au ungependa kutupongeza, tafadhali tuma maelezo yako kwa kuandika 
kupitia barua pepe, kupiga simu au ujilete mwenyewe kwa kutumia mawasiliano yafuatayo  
 
 
 
MAWASILIANO MUHIMU  

Afisa Mkuu, 

Baraza la Vyombo vya Habari la Kenya,  

Jengo la Britam Centre, Orofa ya Chini, 

S.L. Posta 43132-00100, Nairobi Kenya 

Nambari ya Simu: 0202716265,2737058 

Simu ya Rununu: +254727735252, +254 702558233 

+254 702558234, +254 702558453 

 

Barua Pepe:info@mediacouncil.or.ke 

Tovuti: www.mediacouncil.or.ke 
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HUDUMA BORA NI HAKI YAKO



 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

BARAZA LA VYOMBO VYA HABARI 
 

Mawasiliano Muhimu 
 

Orofa ya chini, 
Jengo la Britam Centre, 

Mara /Ragati Road Junction, Upper hill, 
S. L. Posta 43132 00100 Nairobi, Kenya 

Nambari ya Simu: +254(020)2737 58/+254(020) 271 6266, 
Simu ya Rununu: +254(0) 727 735 252 
Barua Pepe: info@mediacouncil.or.ke 

  www.mediacouncil.or.ke @ MediaCouncilK 
 


